Skip to main content

Ìṣẹ̀ṣe, Àtúnṣe, Àtúndá


 | A Gathering of Feet |
Photo by Tòkunbọ̀ Ọlálẹ́yẹ́




1: Èrò kan ti ńjẹ mí lọ́kàn fún bí sáà mélòó. Ọ̀rọ̀ náà dá lórí ìfunpè àkíyèsí, àti ìfura, nípa ìlànà ìgbáyé ati ìgbàyè tí à ńpè ní Yorùbá lónìí, pàápàá ti àwọn aṣáájú ẹlẹ́sìn àti aláṣà nínú ìrísí yìí. Ẹṣin akitiyan tí mò ń wí jẹ mọ́ ìṣẹ̀ṣe. Bó bá dọ̀rọ̀ ẹ̀sìn, ìṣẹ̀ṣe ni. Èdè sísọ, ìṣẹ̀ṣe Yorùbá ni. Bó bá di ẹ̀ṣọ́, ìbáà jẹ́ ti ara, ìbáà jẹ́ ti oun mìíràn, ìṣẹ̀ṣe ni. Bó jẹ́ ìṣèlú, ìṣẹ̀ṣe yìí kan náà ni a máa ńké pè. Díẹ̀ lásán ni mo kà sílẹ̀ yìí. Ìṣèṣe sì kọ́ ló ńdà mí lọ́kàn rú. Ìhà tí àwọn oníṣẹ̀ṣe kọ sí ìṣẹ̀ṣe ló ńkọ mi lóminú nítorí pé, wọ́n ti sọ ìṣẹ̀ṣe fún’ra rẹ̀ di ká-bi-yín-ò-sí, wọ́n si fi òté bó-ṣe-wà-látètèkọ́ṣe dí i lẹ́nu. 


2: Èmi a máa bá àwọn oníṣẹ̀ṣe jiyàn lọ́pọ̀lọpọ̀ látàrí wípé wọ́n mọ odi àsàmọ̀sì yí abala oríṣi ìṣe kan ká, wọ́n sì pè é ní ìṣẹ̀ṣe. Abala tí wọ́n mọ odi ká náà kìí fọhùn, kìí fèsì ìbèrè láì fara ya, kìí ṣí, kìí gbó, kìí ṣá, kìí díbàjẹ́. Láé àti láéláé ni gbogbo ohun tí ó dáṣẹ̀ẹ́ rẹ̀. Sàmọ́ni kankan kò nípá láraa rẹ̀. Bẹ́ẹ̀ sì ni ìṣípòpadà ibùgbé kò lágbára lóríi rẹ̀. Bi mo bá bèèrè pé irú ìṣẹ̀ṣe wo wá lèyí tí kò le bá ìgbà jọ tàbí bá a mu, wọn à sí dá mi lóhùn pé ìṣẹ̀ṣe Yorùbá ni. 


3: Ẹ má ṣì mí kà o. Ẹ jọ̀ọ́, ẹ má ṣì mí gbọ́. Ìṣẹ̀ṣe ńbẹ. Gbogbo ogun ẹnu tí mò ńgbé jẹ mọ àlàyé ìlànà wíwà ìṣẹ̀ṣe. Lérò tèmi, kò sí ìṣe tí ìbí rẹ̀ ṣẹ̀yìn ẹ̀dà, ẹ̀dá, àti àtúnṣe. Ìṣẹ̀ṣe le jẹ́ ohun titun, ohun mérìírí, nígbà kan. Ṣùgbọ́n bí a bá ṣe ìwadìí, yóò yé wa pé àwọn ọ̀mọ̀ràn tàbí amòye kan ló pa eéjì pọ̀ mọ́ ẹẹ́ta. Ní tòótọ́, ohun titun yìí le má jẹ́ ẹ̀dà pọ́nbélé tí ohun mìíràn kan pàtó ṣu yọ́. Síbẹ̀síbẹ̀, ìṣẹ̀ṣe kò dá wà, níwọ̀n ìgbà tí ó jẹ́ pé àpapọ̀, àrọpọ̀, àdàlù, àgúnpọ̀, àlùpọ̀, àlọ̀pọ̀, àlọ́pọ̀, àsopọ̀, ìyọkúrò, àfikún, ẹ̀yọ́, èjó, àti àwọn ìgbésẹ̀ yanturu mìíràn tí a kó dárúkọ, ni àwọn onímọ̀ fi ń ṣe (ọdẹ, ìlú, òkú, orò, ètò, ẹ̀sìn), tí wọ́n fi ń rọ (ọkọ́, ẹ̀rọ), fi ń dá (ifá, oko), fi ń pa (ìtàn, àlọ́, ènìyàn, ọ̀tá), fi ń hun (aṣọ), tàbí dó (ìlú, ibùdó). Ìṣẹ̀ṣe jẹ́ àkọ́dá tàbí àkọ́ṣe irúfẹ́ gbogbo àwọn ohun tí mo kà sílẹ̀ yìí. (Ó yẹ kí àkíyèsí fi hàn pé gbogbo rẹ̀ ló sì jẹ mọ́ ìlànà ètò nípa àjọbí àti àjọgbé láwùjọ ènìyàn, láti inú ìyẹ̀wù títí dé ilẹ̀ kòwárí.)


4. Bí a bá gbé ọ̀rọ̀ náà yẹ̀wò síwájú sí i, a ó ríi pé, ẹ̀ẹ̀kan ni ìṣẹ̀ṣe máa ńjẹyọ. Kété lẹ́hìn ìṣẹ̀lẹ̀ àkọ́kọ́, ìgbésẹ̀ ẹ̀dà tàbi àṣeṣetúnṣe ló kù. Bí bẹ́ẹ̀ kọ́, a kò ní lè mọ nǹkan ìṣẹ̀ṣe ọ̀hún gẹ́gẹ́ bí ìṣe alárà. Àwòfín, àkọfín, àti àkàfín nípa àwùjo̧ ọmọ ènìyàn jákèjádò fi yé wa pe gbogbo ìṣe ẹ̀dá ló gbọ́dọ̀ sée dà rọ. Ìtúmọ̀ ọ̀rọ̀ mi ni pé, bí a bá fẹ́ dúró lórí òtítọ́, èyí tí wọ́n ńpè ní gàsíkíyà lédè Awúsá, àtùndá ni gbòǹgbò ìṣẹ̀ṣe. Ẹ jẹ́ kí a máa níran pé àtúnṣe, tàbí àtúndá, ni ìpilẹ̀ ìṣẹ̀ṣe.


5. Èrò témi ni pé, dídàrọ, tàbí àṣeetúnṣe nìkàn, kò ní imi tó fún àgbéró ìṣẹ́ṣe. Àyè, ìgbàyè, àlàyé, àti ètò ìṣàlàyé gbọ́dọ̀ wà fún àtúnṣe àti àtúndá. 


Ire ni o 

Comments

Popular posts from this blog

Aṣọ Tòun Tènìyàn

Aṣọ Tàbí Ènìyàn? Lẹ́dà kan, mo gbọ́ pé, aṣọ ńlá kọ́ lènìyàn ńlá. Lẹ́dà kejì wọ́n tún fi yé mi pé aṣọ là ńkí, a à kí ‘nìyàn. (Ẹnu kòfẹ́sọ̀ àgbà kan ni mo tí kọ́kọ́ gbọ́ eléyìí ní nńkan bí ogún ọdún sẹ́hìn.) Èwo ni ká wá ṣe o? Èwo ni ká tẹ̀lé? Èwo ni ká gbàgbọ́. Gbólóhùn méjèèjì ha le jẹ́ òótọ́ bí? Àtakò kọ́ rèé! Ó dá mi lójú pé àfiwé ni gbólóhùn méjèèjì. A tilẹ̀ lè pé wọ́n lówe. Gbogbo wa la sì mọ̀ pé àfiwé kìí ṣe òfin. Àfiwé yàtọ̀ sí ìṣẹ̀dálẹ̀. Òwe kìí ṣe orò. Àfiwé le jẹ́ àbàláyé. Ṣùgbọ́n ọgbọ́n tàbí ìmọ̀ tí àfiwé bá gbéró máa ńyí padà lóòrè kóòrè. Òjó yàtọ̀ sí òjò. Mẹ́táfọ̀ yàtọ̀ sí òtítọ́, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé òtítọ́ lè farasin sínú mẹ́táfọ̀. Ẹ̀ràn yàtọ̀ sí irọ́.   Kò sí ẹ̀dá alààyè àti olóye kankan tí kò mọ̀ pé aṣọ kìí ṣe ènìyàn, tàbí wí pé ènìyàn yàtọ̀ sí aṣọ. Dídá lènìyàn ńdá aṣọ tàbí ẹ̀wù. A kìi dá ènìyàn bí ẹni ńdáṣọ. Ènìyàn lè wọ aṣọ tàbí ẹ̀wù. Èmi kò rò pé aṣọ lè wọ ènìyàn bí è...

Ẹ̀tọ́ àti Ìṣe (2): Ǹjẹ́ Ẹ̀tọ́ Le Dínà Tàbí Dènà Ìṣe?

Ìbéèrè ni àkọlé àgbéyẹ̀wò wa lọ́tẹ̀ yìí: ǹjẹ́ ẹ̀tọ́ le dínà tàbí dènà ìṣe. Láì déènà pẹnu, ẹ̀tọ́ a máa kó ìṣe níjàánu.  Bí kò bá sí ìlànà ẹ̀tọ́, kò sí bí a ṣe fẹ́ díwọ̀n ìṣe. Níbikíbi tí òṣùnwọ̀n bá wà, ìdènà kò ní gbẹ́yìn. Kínni ẹ̀tọ́? Ìwé  Atúmọ̀ Ède Yorùbá  tí olóògbé Baàjíkí Abẹ́òkúta, Olóyè Isaac O[luwọ́lé], Délànọ̀, ṣe àkójọ̀ rẹ̀, tí ilé ìṣèwé Oxford University Press sì kó jáde ní 1958, fi yé ni wípé, “ẹ̀tọ́” já sí "èyí tí ó yẹ láti ṣe, èyí tí ó dára." Gẹ́gẹ́ bí àkọsílẹ̀ inú ìwé ògbufọ̀ tí ìjọ Sẹ́mẹẹ̀sì ṣe agbátẹrù rẹ̀, tí wọ́n sí kó jáde fún ìgbà èkínní ní 1913, ẹ̀tọ́ rọ̀ mọ́ àwọn ọ̀rọ̀ àpọ́nlé tàbí ajúwe wọ̀nyí: "tọ́, yẹ, dára."  Àwọn ọ̀rọ̀ ìṣe tó fara mọ́ ẹ̀tọ́ ni "òtítọ́, òdodo, àǹfàní, ọ̀tún."  Ìwé ògbufọ̀ Sẹ́mẹẹ̀sì àti Atúmọ̀ Délànọ̀ fẹnu kò pé "tọ́" ni gbòǹgbò ẹ̀tọ́. Nídìí èyí, mo ṣe àyẹ̀wò pé kínni wọ́n sọ nípa ọ̀rọ̀ náà. Agbédègbẹyọ̀ ni ìwé Sẹ́mẹẹ̀sì, kìí ṣe atúmọ̀. Yíyí ni ó yí "tọ́" sí èdè gẹ̀ẹ́sì, kò túmọ̀ ...

Ikú. Ọ̀fọ̀. Arò

Ó Dígbà O, Ọ̀rẹ́ẹ̀ Mi  Photo: Diípọ̀ Oyèlẹ́yẹ Ikú lòpin àwa ènìyàn, àtì’wọ̀fà, àt’olówó, ikú lòpin àwa ènìyàn.   -- Yusuf Ọlátúnjí Igbèsè nikú, kò sẹ́ni tí ò níí san!   Ikú lòpin ohun gbogbo. Ènìyàn ò sunwọ̀n láàyè, ọjọ́ a bá kú làá dère. Òkú ò mọ̀’ye a dágọ̀, orí imú ní fií gbé e kiri. Yàtọ̀ sí gbólóhùn tí mo fà yọ nínú àwo rẹ́kọ́ọ̀dù kan tí ògbólógbòó onísákárà, olóògbé Yusuf Ọlátúnjí ṣe (n ò rántí ọdún náà mọ́), òwe ni gbogbo àwọn ìfáárà tí mo kọ sókè yìí. Ẹ ó sì mọ ìdí tí mo fi lò wọ́n bí ẹ bá ti ńka búlọ́ọ̀gì yìí síwájú sí i.   Ikú lorúkọ tí à á pe títán ìmí fún gbogbo ẹ̀dá abẹ̀mí. Ènìyàn ńkú. Ẹrankó le kú. Ewéko le kú. Ọ̀pẹ á máa kú. Igi á máa a kú. Ṣùgbọ́n ilẹ̀ kìí kú. Ṣíṣá ni ilẹ̀ ńṣá. Èyí já sí pé ikú kọ́ lòpin ohun gbogbo. Òòrùn á máa wọ̀. Ṣùgbọ́n iná le kú, bó tilẹ̀ jẹ́ pé kìí ṣe abẹ̀mí bí àwọn yòókù tí a tò sílẹ̀ yìí! Èyí ṣe jẹ́? Kókó àkíyèsí ni wí pé ohun gbogbo tí...